Kết quả xổ số

Vé số trúng bị rách có đổi được không theo quay định?


Mỗi người chơi vé số đều ao ước được trúng thưởng, bởi đó là cơ hội thay đổi cuộc đời. Tuy nhiên nếu vé số trúng bị rách có đổi được không? Những quy định đổi thưởng vé số như thế nào? Để biết thêm thông tin chi tiết về chủ đề xổ số này mời bạn theo dõi bài phân tích và chia sẻ sau đây.

Những quy định về vé số trúng thưởng cơ bản

Dù người chơi mua vé số từ bất kỳ nguồn nào, bao gồm cả xổ số miền Bắc, miền Nam và miền Trung, khi may mắn trúng thưởng và đến nhận giải, họ đều cần phải có tấm vé trúng thưởng làm bằng chứng xác nhận. Vì vậy theo các chuyên gia J88, việc bảo quản và giữ gìn tốt tấm vé trúng thưởng là điều rất quan trọng. Vậy vé số trúng bị rách có đổi được không?

Những quy định về vé số trúng thưởng cơ bản

Những quy định về vé số trúng thưởng cơ bản

Công ty xổ số yêu cầu rằng tấm vé trúng thưởng phải được giữ nguyên hình dáng, không bị hỏng hoặc sửa chữa. Chữ số trên vé cũng phải rõ ràng, không bị chỉnh sửa hay tẩy xóa, và vẫn còn trong thời gian lĩnh thưởng theo quy định.

Đảm bảo tấm vé số được bảo quản cẩn thận là rất quan trọng để có thể sử dụng làm bằng chứng khi nhận thưởng từ các cơ quan xổ số.

Tìm hiểu vé số trúng bị rách có đổi được không?

Theo quy định tại Điều 31 của Thông tư 75/2013/T-T-BTC, các điều kiện để vé số được lãnh thưởng phải được tuân thủ một cách nghiêm ngặt. Tờ vé phải được giữ nguyên khổ, nguyên hình, không bị rách rời, chắp vá, không có dấu hiệu sửa chữa hoặc tẩy xóa, và vẫn còn trong thời hạn lĩnh thưởng theo quy định.

Trong trường hợp vé số bị rách rời do nguyên nhân khác quan, nhưng vẫn đủ thông tin để xác minh thông tin trúng thưởng và không thuộc đối tượng nghi ngờ gian lận, và vị trí rách không ảnh hưởng đến việc xác định trúng thưởng, công ty xổ số kiến thiết sẽ tiến hành thẩm tra và xác minh trước khi quyết định việc trả thưởng hoặc từ chối trả thưởng cho khách hàng. Quyền quyết định này thuộc về Chủ tịch hoặc Tổng giám đốc của công ty xổ số kiến thiết, như đã được quy định cụ thể trong Thể lệ tham gia dự thưởng xổ số theo Điều 8 của Thông tư.

"Tìm

Tìm hiểu vé số trúng bị rách có đổi được không?

Dựa trên điều 31 của Thông tư, vé số sẽ vẫn được xem xét về việc trả thưởng khi vẫn giữ được thông tin cần thiết để xác minh trúng thưởng, và không bị rách rời, chắp vá, sửa chữa hoặc tẩy xóa. Quyết định cuối cùng về việc trả thưởng hoặc từ chối trả thưởng sẽ do Giám đốc của công ty xổ số kiến thiết quyết định.

Một số lưu ý khi đổi thưởng vé số

Sau khi tìm hiểu vé số trúng bị rách có đổi được không, chúng ta cùng phân tích một số lưu ý khi đổi thưởng vé số cơ bản như sau:

  • Người trúng thưởng cần đổi vé trong vòng 30 ngày kể từ ngày trúng số, và thanh toán vé trúng thưởng trong vòng 5 ngày làm việc kể từ khi nhận được đề nghị lĩnh thưởng.
  • Người nhận thưởng phải là công dân Việt Nam từ 18 tuổi trở lên, hoặc người Việt định cư ở nước ngoài, hoặc người nước ngoài nhập cảnh hợp pháp tại Việt Nam.
  • Việc nhận thưởng có thể thực hiện tại các đại lý vé số hoặc công ty xổ số phát hành vé trúng giải.
  • Đối với các giải nhỏ, bạn có thể đến trực tiếp các đại lý vé số địa phương và sẽ chịu một khoản hoa hồng giao dịch, trong khi với các giải lớn, bạn nên đến trực tiếp các công ty phát hành giải.
  • Khi đến nhận thưởng, bạn cần cung cấp thông tin cá nhân và giấy tờ tùy thân, và công ty xổ số có trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân đối với các giải trị giá từ 10 triệu đồng trở lên.

Nhớ tuân thủ các quy định này để tránh các rắc rối phát sinh sau này.

Xem thêm: Có bao nhiêu tờ vé số trúng giải đặc biệt trong xổ số 3 miền

Xem thêm: Làm thế nào để trúng số độc đắc? Bật mí cách đổi đời

Trên đây là một số thông tin liên quan đến việc tìm hiểu vé số trúng bị rách có đổi được không? Hy vọng những thông tin mà xoso24h.org chia sẻ đã giúp bạn hiểu rõ hơn về chủ đề hấp dẫn này.